สาขาวิชาวิศวกรรมคอมพิวเตอร์ร่วมร่วมกับสำนักงานพัฒนาวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีแห่งชาติ โดยเป็นหน่วยประสานงานระดับภูมิภาค จัดการแข่งขันพัฒนาโปรแกรมคอมพิวเตอร์ แห่งประเทศไทย ครั้งที่ 26 (The 26th National Software Contest) หรือที่รู้จักกันในนาม NSC 2024 ภาคใต้ รอบ 2 ในวันที่ 25 กรกฎาคม 2567 ที่ลานใต้ตึกหุ่นยนต์
โดยมีนักเรียนและนักศึกษาจากสถาบันต่าง ๆ ทั่วภาคใต้ เข้าร่วมการแข่งขัน
วัตถุประสงค์
1. เพื่อสนับสนุนและส่งเสริมการพัฒนาโปรแกรมคอมพิวเตอร์ในระดับ นักเรียน นิสิตและนักศึกษา
2. เพื่อพัฒนาทักษะความคิดริเริ่มในการเขียนโปรแกรมอันจะเป็น รากฐาน ที่สำคัญยิ่งต่อการพัฒนาอุตสาหกรรมด้านซอฟต์แวร์ในอนาคต
3. เพื่อสร้างและพัฒนาบุคลากรให้มีความรู้ความสามารถทางด้านการ พัฒนาโปรแกรมคอมพิวเตอร์ให้สามารถเกิดประโยชน์ในการนำไปใช้ต่อไป
4. เพื่อสร้างเวทีการแข่งขันและสร้างความสนใจสำหรับเยาวชนที่มีความ สามารถด้านคอมพิวเตอร์และเทคนิคการเขียนโปรแกรม
5. เพื่อให้ได้ซอฟต์แวร์ต้นแบบที่หลากหลาย สามารถนำไปประยุกต์ใช้ได้
เป้าหมาย
1. สร้างเวทีการแข่งขันด้านซอฟต์แวร์ระดับเยาวชนและระดับชาติ ตลอดจนนำผลงานไปสู่เชิงพาณิชย์และสังคมต่อไป
2. สร้างโอกาสและสนับสนุนนักพัฒนาโปรแกรมที่มีความรู้ความสามารถและทักษะที่จะพัฒนาไปสู่นักเขียนโปรแกรมมืออาชีพต่อไป
3. สนับสนุนและส่งเสริมการพัฒนาและการใช้ซอฟต์แวร์ที่มีลิขสิทธิ์ถูกต้องตามกฎหมาย
หัวข้อการแข่งขัน
ระดับนิสิต นักศึกษา
หมวด 11 โปรแกรมเพื่อความบันเทิง
หมวด 12 โปรแกรมเพื่อส่งเสริมทักษะ การเรียนรู้
หมวด 13 โปรแกรมเพื่อสุขภาพ คนพิการ และผู้สูงอายุ
หมวด 14 โปรแกรมเพื่องานการ พัฒนาด้านวิทยาศาสตร์ และเทคโนโลยี
ระดับนักเรียน
หมวด 21 โปรแกรมเพื่อความบันเทิง
หมวด 22 โปรแกรมเพื่อส่งเสริมทักษะ การเรียนรู้
หมวด 23 โปรแกรมเพื่อการประยุกต์ ใช้งาน
ดูรายละเอียดเพิ่มเติมเกี่ยวกับการแข่งขันได้ที่นี่
- การลดจํานวนครั้งของการประมวลผลทางคณิตศาสตร์ลง โดยการแบ่งกลุ่มของข้อมูลให้เหมาะสมเพื่อที่จะให้ข้อมูลผลลัพธ์ที่ คํานวณเสร็จสิ้นนั้นสามารถถูกนํามาใช้ซํ้าได้โดยมิต้องคํานวณใหม่ในเส้นภาพบรรทัดถัดไป เมื่อจํานวนโอเปอเรชันทาง คณิตศาสตร์ที่ต้องใช้ลดลง จึงสามารถเพิ่มความเร็วในการ ประมวลผลได้ อีกทั้งยังต้องการพลังงานในการประมวลผลที่ลดลงอีกด้วย
- การนําข้อมูลเข่ามาประมวลผลในซีพียูทีละหลาย ๆ ชุดด้วยชุดคําสั่งประมวลผลแบบเวกเตอร์ หรือชุดคําสั่ง AVX ซึ่งช่วยให้การคํานวณเสร็จเร็วขึ้นกว่าการคํานวณทีละข้อมูล
- เผยแพร่ในวารสารวิชาการ
- เผยแพร่ในงานประชุมวิชาการ
สาขาวิชาวิศวกรรมคอมพิวเตอร์ เปิดรับสมัครนักเรียนในระดับมัธยมศึกษา เข้าร่วมการแข่งขัน ในกิจกรรม ม.อ.วิชาการประจำปี 2567 ในวันที่ 8 สิงหาคม 2567
โดยภายในงานจะมีการแข่งขัน ดังนี้
1.การแข่งขันการเขียนโปรแกรมคอมพิวเตอร์
2. การแข่งขันพัฒนาเกม CoE@PSU Game Jam
3. การแข่งขันพัฒนาเกม CoE@PSU Capture The Flag (CTF)
เปิดรับสมัครตั้งแต่บัดนี้่ จนถึงวันที่ 31 กรกฎาคม 2567
ประกาศรายชื่อ วันที่ 2 สิงหาคม 2567
ผู้ที่สนใจสามารถสแกนคิวอาร์โค้ดได้เลยค่ะ
สอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ 074-287076 (วิมล)
ผศ.ดร.วชรินทร์ แก้วอภิชัย อาจารย์ประจำสาขาวิชาวิศวกรรมคอมพิวเตอร์ คณะวิศวกรรมศาสตร์ ได้รับคัดเลือกเป็นอาจารย์ตัวอย่างดีเด่น ด้านกิจการนักศึกษา ระดับมหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ ประจำปี 2567
ทั้งนี้ เนื่องจากอาจารย์มีบทบาทสำคัญในการอุทิศตนและผลักดันทั้งในด้านวิชาการและกิจกรรมนักศึกษาให้กับทีม Formula 1 ชื่อทีม "ลูกพระบิดา" ของของคณะวิศวกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ มาอย่างต่อเนื่อง ไม่ต่ำกว่า 10 ปี จนกระทั่งประสบความสำเร็จได้รับรางวัลชนะเลิศระดับประเทศในปี 2566 ที่ผ่านมา
อ่านข้อเขียนเกี่ยวกับรางวัลนี้ของอาจารย์ได้ที่นี่
Dr. Papon Yongpisanpop, Training Advisor for Alibaba Cloud International เยี่ยมชมสาขาวิชาวิศวกรรมคอมพิวเตอร์และบรรยายพิเศษในหัวข้อ “Alibaba Cloud and Generative AI” ให้กับคณาจารย์และนักศึกษา ในวันจันทร์ที่ 15 กรกฎาคม 2567 13.00 - 16.00 น. ณ ห้องปฏิบัติการ R302 และผ่านการไลฟ์ผ่านเพจ คณะวิศวกรรมศาสตร์ โดยการบรรยายนี้เป็นส่วนหนึ่งของชุดวิชา Ai for Social Media และชุดวิชา AI Ecosystem
Facebook Live
https://www.facebook.com/share/v/ESp5j6wH6F9Ecq4p/
นักศึกษาสาขาวิชาวิศวกรรมคอมพิวเตอร์ได้รับรางวัลในการแข่งขัน Capture The Flag (CTF) ซึ่งเป็นการแข่งขันด้านความปลอดภัยเชิงข้อมูลที่มีกิจกรรมท้าทายให้แก้ปัญหาในรูปแบบต่าง ๆ เช่น การค้นหาข้อมูลจากเว็บ การขโมยข้อมูลจากเซิร์ฟเวอร์ เพื่อหาชิ้นส่วนข้อมูลจากเว็บหรือเซิร์ฟเวอร์ การแข่งขันนี้จัดขึ้นในงาน PSU Cyber Security and Data Privacy Day โดย CISCO Thailand ร่วมกับสำนักนวัตกรรมดิจิทัลและระบบอัจฉริยะ มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์
ลักษณะกิจกรรม
Session : Cisco CTF Workshop จัดขึ้นในวันที่ 28 มิถุนายน 2567 เวลา 09.00 - 16.00 น. จำนวน 120 ที่นั่ง
Workshop: ในรูปแบบการแข่งขัน Capture the Flag โดย CISCO ผู้เข้าร่วมอบรมจะได้ฝึกปฏิบัติการทำงานทั้งแบบ Red Team และ Blue Team โดย Lab Online จาก CISCO และร่วมลุ้นรางวัลจากการแข่งขันเก็บคะแนนชิงรางวัลการแข่งขันกำหนดการ
ผลการแข่งขัน
อันดับที่ | นามแฝง | รหัสนักศึกษา | ชื่อ-สกุล | สาขาวิชา | ชั้นปีที่ | |
1 | SirawitTH | 6710110443 | นาย สิรวิชญ์ ลอยวิรัตน์ | วิศวกรรมคอมพิวเตอร์ | 1 | |
2 | Lord_Solar | 6510110344 | นาย ภัทรพล ศรีเปารยะ | วิศวกรรมคอมพิวเตอร์ | 3 | |
3 | Bourbon | 6510110202 | นาย ธรากร ชลายนคุปต์ | วิศวกรรมคอมพิวเตอร์ | 3 | |
4 | torty | |||||
5 | root | |||||
6 | sola | 6510110119 | นาย โซล่า ไพบูลย์สมบัติ | วิศวกรรมคอมพิวเตอร์ | 3 | |
7 | DiscoBoi | 6510110124 | นาย ณภัทร จันทร์เมือง | วิศวกรรมคอมพิวเตอร์ | 3 | |
8 | Hacker_01 | 6510110218 | นาย นพเก้า ปัญจสุธารส | วิศวกรรมคอมพิวเตอร์ | 3 | |
9 | Jackychan | 6710110428 | นาย สรวิศ สุขการณ์ | วิศวกรรมคอมพิวเตอร์ | 1 | |
10 | bubble |
ดูผลการแข่งขันได้ที่นี่